Căn cước công dân hết hạn phải đổi sang thẻ căn cước

Cập nhật, 05:25, Thứ Sáu, 21/06/2024 (GMT+7)

(VLO) Tôi nghe nói từ ngày 1/7/2024, Luật CCCD sẽ hết hiệu lực và thay thế bởi Luật Căn cước nên người sử dụng CCCD, CMND phải đổi sang thẻ căn cước để tránh bị phạt, đúng không?

Ngô Văn Minh Bảo (Tam Bình)

Trả lời: Từ ngày 1/7/2024, Luật CCCD chính thức hết hiệu lực và được thay thế bởi Luật Căn cước. Theo đó, những người đang sở hữu CCCD, CMND nếu hết hạn sử dụng từ ngày 15/1 đến trước ngày 30/6/2024 thì phải đổi sang thẻ căn cước ngay thời điểm Luật Căn cước có hiệu lực để tránh bị phạt.

Cụ thể, tại Điều 10 Nghị định số 144/2021/NĐ-CP của Chính phủ quy định, những cá nhân không đổi thẻ CCCD sang thẻ căn cước theo quy định về cấp, đổi, cấp lại thẻ CCCD có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000-500.000đ.

Những trường hợp bắt buộc phải đổi sang thẻ căn cước theo Luật Căn cước gồm công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên thực hiện thủ tục cấp thẻ căn cước lần đầu, công dân có thẻ CCCD gắn chíp hết hạn sau ngày 1/7/2024, công dân có nhu cầu đổi từ thẻ CCCD sang thẻ căn cước hoặc có thay đổi thông tin liên quan đến cá nhân.

Việc cấp thẻ căn cước sẽ thực hiện từ ngày 1/7/2024, riêng người đang sử dụng CMND bắt buộc phải đổi sang thẻ căn cước từ ngày 1/1/2025.

TT. PHÒNG BẠN ĐỌC