Đối tượng không được đăng ký nghĩa vụ quân sự

Cập nhật, 22:17, Thứ Tư, 22/05/2024 (GMT+7)

Con tôi đang học lớp 12. Tôi dự định sẽ đăng ký cho cháu tham gia nghĩa vụ quân sự (NVQS) sau khi tốt nghiệp THPT. Xin hỏi theo quy định thì công dân đủ bao nhiêu tuổi được đăng ký NVQS và những trường hợp nào không được đăng ký NVQS?

Mai Hữu Thọ

(Trà Ôn)

Trả lời:

Theo quy định tại khoản 1, Điều 12 Luật NVQS, công dân nam từ đủ 17 tuổi trở lên thuộc đối tượng đăng ký NVQS. Về đối tượng không được đăng ký NVQS, tại Điều 13 Luật NVQS quy định công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây không được đăng ký NVQS gồm:

- Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hình phạt tù, cải tạo không giam giữ, quản chế hoặc đã chấp hành xong hình phạt tù nhưng chưa được xóa án tích.

- Đang bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) hoặc đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

- Bị tước quyền phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân.

Khi hết thời hạn áp dụng các biện pháp quy định tại khoản 1 điều này, công dân được đăng ký NVQS.

TP. PHÒNG BẠN ĐỌC